วันอังคารที่ 6 กรกฎาคม พ.ศ. 2564

หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 แผนจัดการเรียนรู้ที่ 4 คำศัพท์ประเทศอาเซียน

                                        แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4

รหัสกิจกรรม ก30962          กิจกรรมภาษาอาเซียนภาษาญี่ปุ่น 3           ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ                                              โรงเรียนสิริรัตนาธร

หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 คุณมาจากไหน      เรื่อง คำศัพท์ประเทศอาเซียน        เวลา 1 คาบ

 

1. ผลการเรียนรู้

 1. ปฏิบัติตามคำสั่ง คำแนะนำ คำขอร้อง คำชี้แจง และคำอธิบายที่ฟังและอ่าน

 2. อ่านออกเสียงประโยคข้อความ บทสนทนา นิทานง่ายๆ ตามหลักการอ่านในระบบเสียงภาษาญี่ปุ่น

 

2.  สาระสำคัญ

          อาเซียนเป็นองค์กรที่เพื่อส่งเสริมความเข้าใจอันดีต่อกันระหว่างประเทศในภูมิภาค ธำรงไว้ซึ่ง สันติภาพเสถียรภาพ และความมั่นคงทางการเมือง สร้างสรรค์ความเจริญก้าวหน้าทางด้านเศรษฐกิจ การพัฒนาทางสังคม และ วัฒนธรรมการกินดีอยู่ดีของประชาชนบนพื้นฐานของความเสมอภาคและผลประโยชน์ร่วมกันของประเทศสมาชิก 10 ประเทศประกอบไปด้วย บรูไนดารุสซาลาม ราชอาณาจักรกัมพูชา สาธารณรัฐอินโดนีเซีย สาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว มาเลเซีย สาธารณรัฐแห่งสหภาพเมียนมาร์ สาธารณรัฐฟิลิปปินส์ สาธารณรัฐสิงคโปร์ ราชอาณาจักรไทย สาธารณรัฐสังคมนิยมเวียดนาม อักทั้งยังมีสมาชิกอาเซียน +3 ได้แก่ สาธารณรัฐประชาชนจีน เกาหลีใต้ และประเทศญี่ปุ่น

 

3. จุดประสงค์การเรียนรู้

1. นักเรียนแปลความหมายของคำศัพท์ที่เกี่ยวกับประเทศอาเซียนและประเทศอาเซียนบวก 3 ได้ถูกต้อง

2. นักเรียนอ่านออกเสียงคำศัพท์ได้ถูกต้อง

 

4. สาระการเรียนรู้

          คำศัพท์ประเทศสมาชิกอาเซียน และอาเซียน +3

          1. タイ                            ประเทศไทย

          2. ブルネイ                   ประเทศบรูไน

          3. カンボジア               ประเทศกัมพูชา

          4. ラオス                        ประเทศลาว

          5. マレーシア               ประเทศมาเลเซีย

          6. ミャンマ-               ประเทศเมียนม่า

          7. フィリピン               ประเทศฟิลิปปินส์

          8. シンガポール          ประเทศสิงค์โปร์

          9. ベトナム                   ประเทศเวียดนาม

          10. インドネシア         ประเทศอินโดนีเชีย

          11. ちゅうこく             ประเทศจีน

          12. かんこく                  ประเทศเกาหลี

          13. にほん                      ประเทศญี่ปุ่น

 

5. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

1. ความสามารถในการสื่อสาร

          2. ความสามารถในการคิด

 6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์

1. มีวินัย

          2. ใฝ่เรียนรู้

7. ความสามารถและทักษะศตวรรษที่ 21

        1. ทักษะด้านการสื่อสารสารสนเทศ และรู้เท่าทันสื่อ

        2. ทักษะอาชีพ และทักษะการเรียนรู้

 

8. กิจกรรมการเรียนรู้

ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน

1.       นักเรียนเข้าสู่การเรียนในรูปแบบออนไลน์ผ่านระบบ Zoom

2.       นักเรียนหลังจากเข้าคลาสเรียนออนไลน์เป็นที่เรียบร้อยครูทักทายและพูดคุยกับนักเรียน

3.       ครูเกริ่นถึงเนื้อหา วัตถุประสงค์ และขอบเขตการเรียนรู้ของหน่วยการเรียนรู้ที่ 2 คุณมาจากที่ไหน

ขั้นสอน

1.       แนะนำประเทศสามาชิกในกลุ่มอาเซียนและในกลุ่มอาเซียนบวก 3 โดยให้นักเรียนสังเกตจากธง ลักษณะภูมิประเทศ

2.       เริ่มเข้าสู่การเรียนคำศัพท์เกี่ยวกับประเทศแต่ละประเทศในอาเซียนบวก 3 พร้อมสอดแซรกเนื้อหาวัฒนธรรมของแต่ละประเทศ พร้อมทั้วิธีการสังเกตของธงแต่ละประเทศ

3.       นำนักเรียนอ่านออกเสียงคำศัพท์ของแต่ละประเทศในกลุ่มอาเซียนและอาเซียนบวก 3

ขั้นสรุป

1.       ครูให้นักเรียนทำกิจกรรมふくしゅうしましょう。โดยให้นักเรียนดูจากธงของแต่ละประเทศและตอบคำถามออกมาโดยใช้ภาษาญี่ปุ่น

2.       ครูสังเกตวิธีรูปแบบการออกเสียงของนักเรียนในการตอบคำถาม สรุปกิจกรรม

 

9. สื่อ/แหล่งเรียนรู้

          - Power point

          - Zoom

            - อินเตอร์เน็ต

 

10. ลิงค์คลิปการสอน

          - https://youtu.be/GIwp3sz5_VM

 

11. การวัดและประเมินผล


สิ่งที่ต้องการวัดและประเมินนผล

วิธีวัดและประเมินผล

เครื่องมือ

เกณฑ์การประเมิน

ความรู้

- นักเรียนแปลความหมายของคำศัพท์ที่เกี่ยวกับประเทศอาเซียนและประเทศอาเซียนบวก 3 ได้ถูกต้อง

- นักเรียนอ่านออกเสียงคำศัพท์ได้ถูกต้อง


 

- การถามตอบของนักเรียน

 

 

- ふくしゅうしましょう

 

 - แบบประเมินการอ่าน

 

 

- นักเรียนตอบคำถามและอ่านออกเสียงได้ถูกต้องร้อยละ 65 ขึ้นไป

 

สมรรถนะสำคัญ

1. ความสามารถในการสื่อสาร

2. ความสามารถในการคิด

 

 

-สังเกตจากการตอบคำถามในชั้นเรียน

 

-แบบสังเกต

 

-นักเรียนทำได้ไม่น้อยกว่าร้อยละ65

คุณลักษณะอันพึงประสงค์

1. มีวินัย

2. ใฝ่เรียนรู้

 

 

- สังเกตจากพฤติกรรมในชั้นเรียน

 

-แบบสังเกต

 

-นักเรียนทำได้ไม่น้อยกว่าร้อยละ65

 

แบบประเมินบันทึกการอ่าน

เลขที่

ชื่อ - นามสกุล

ความถูกต้องของน้ำเสียง

และการออกเสียง

ความความกระตือรือล้นในการพูด

คะแนน

รวม

 

 

2

2

4

1

นายกฤษณะ          สุริยวงษ์

 

 

 

2

นายณธพล            โพธิ์ประดิษฐ์

 

 

 

3

นายคุณานนต์         สุขประเสริฐ

 

 

 

4

นายเจริญทรัพย์       ลิ้มเจริญ

 

 

 

5

นายเจษฏาภร         เหลาพะวัง

 

 

 

6

นายภานุพงศ์          ขันทอง

 

 

 

7

นายไชยอำนวย        พงศ์สรรค์

 

 

 

8

นายโภคิน             อาธนู

 

 

 

9

นายปัทเมศย์         พรวนศิริ

 

 

 

10

นายธนาวุฒิ           การรัตน์

 

 

 

11

นายสุเทพ             ปั่นแก้ว

 

 

 

12

นายอิทธิ์ณณัฏฐ์      บุญมาเรือง

 

 

 

13

นายณภัทร            ดีน้ำจืด

 

 

 

14

นางสาว จิดาภา      เปล่งสกุล

 

 

 

15

นางสาว รชตญา     สมบุตร

 

 

 

16

นางสาว ญาณิสา     รุ่งรัศมี

 

 

 

17

นางสาว พิชญานิษฐ์   วะเกิดเป้ม

 

 

 

18

นางสาว ภัทรวรินทร์   คชพร

 

 

 

19

นางสาว จิราพัชร       กรงรัมย์

 

 

 

20

นางสาว ณัฐณิชา       สมอาษา

 

 

 

21

นางสาว ปณิตตา       หน่อไชย

 

 

 

22

นางสาว พิชชา         เทพมณี

 

 

 

23

นางสาว รุจิรา      เผือกลาดพร้าว

 

 

 

24

นางสาว น้ำฝน         คนกลาง

 

 

 

25

นางสาว ภัทธาวดี      พันธ์บุบผา

 

 

 

26

นางสาว วรรณรดา         รุ่งเรือง

 

 

 

27

นางสาว ศุภาณิดา          บุญส่ง

 

 

 

28

นางสาว สุไพลิน         เช้ากงจักร

 

 

 

29

นางสาว จุรีภรณ์    ชนะชัยสุวรรณ

 

 

 

30

นางสาว ชนากานต์      ฮวดจึง

 

 

 

31

นางสาว ทิพวรรณ       มิ่งขุนทด

 

 

 

32

นางสาว ปาน     ไม่ปรากฏนามสกุล

 

 

 

33

นางสาว ศิริธร          ศิริวิรวัฒน์

 

 

 

34

นางสาว ศศิวิมล       พิมพา

 

 

 

35

นางสาว สิริกร          มิรัตนไพร

 

 

 

36

นางสาว อลิตา          บัวมณี

 

 

 

37

นางสาว ลลิตภัทร     จันทร์ดอน

 

 

 

38

นางสาว ปนัดดา      ลอยพงศ์ศรี

 

 

 

39

นางสาว กนกวรรณ   พรมจันทะ

 

 

 

 

มีเกณฑ์การให้คะแนนคือ

·      เกณฑ์ให้คะแนน 4 คะแนน นักเรียนมีความถูกต้องของน้ำเสียงและการออกเสียง ความความกระตือรือล้นในการพูดคุยโต้ตอบกับครูผู้สอนเสมอ

·      เกณฑ์ให้คะแนน 3 คะแนน นักเรียนมีความถูกต้องของน้ำเสียงและการออกเสียง ความความกระตือรือล้นในการพูดคุยโต้ตอบกับครูผู้สอนค่อนข้างเสมอ

·      เกณฑ์ให้คะแนน 2 คะแนน นักเรียนมีความถูกต้องของน้ำเสียงและการออกเสียง ความความกระตือรือล้นในการพูดคุยโต้ตอบกับครูผู้สอนค่อนข้างน้อย

·      เกณฑ์ให้คะแนน 1 คะแนน นักเรียนมีความถูกต้องของน้ำเสียงและการออกเสียง ความความกระตือรือล้นในการพูดคุยโต้ตอบกับครูผู้สอนน้อย


บันทึกผลการเรียนรู้

ผลการเรียนรู้

    การประเมินด้านความรู้ (K)

- นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/6 มีความเข้าใจความหมายของคำศัพท์ของประเทศสามาชิกในประเทศอาเซียนและอ่านออกเสียได้ถูกต้อง

- นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/11 มีความเข้าใจความหมายของคำศัพท์ของประเทศสามาชิกในประเทศอาเซียนและอ่านออกเสียได้ดี

     การประเมินด้านทักษะกระบวนการ (P)

นักเรียนนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/6 และ นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/11 มีทักษะในการอ่านภาษาญี่ปุ่นตามเกณฑ์ที่ครูกำหนด โดยสามารถออกเสียงเป็นภาษาญี่ปุ่นได้ถูกต้อง

     การประเมินด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)

นักเรียนนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/6 และ นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/11 ทุกคนมีความมุ่งมานะในการเรียนและตั้งใจในการศึกษาเป็นอย่างมากถึงแม้จะเรียนรู้รูปแบบออนไลน์และให้ความร่วมมือในการถามตอบกับครูผู้สอนเป็นอย่างดี

 

ปัญหา – อุปสรรค

นักเรียนไม่ค่อยตอบคำถามหรือพูดคุยกับครูผู้สอนเท่าที่ควร

 

แนวทางแก้ปัญหา – อุปสรรค

          ดึงนักเรียนให้มีอารมณ์ร่วมให้ได้มากที่สุด โดยครูผู้สอนไม่ทำการกดดันหรือบังคับนักเรียนมากเกินไป

 

 

ไม่มีความคิดเห็น:

หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 แผนการเรียนรู้ที่ 42 เรื่องอักษรคันจิ

                                                                 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 42 รหัสวิชา   ญ32202                        รายวิ...