วันอาทิตย์ที่ 11 กรกฎาคม พ.ศ. 2564

หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 แผนการจักการเรียนรู้ที่ 6 คุณเป็นคนประเทศอะไร

 

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6

รหัสกิจกรรม ก30962                กิจกรรมภาษาอาเซียนภาษาญี่ปุ่น 3      ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ                                               โรงเรียนสิริรัตนาธร

หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 คุณมาจากไหน      เรื่อง คุณเป็นคนประเทศอะไร         เวลา 1 คาบ

 1. ผลการเรียนรู้

 1. ปฏิบัติตามคำสั่ง คำแนะนำ คำขอร้อง คำชี้แจง และคำอธิบายที่ฟังและอ่าน

 2. อ่านออกเสียงประโยคข้อความ บทสนทนา นิทานง่ายๆ ตามหลักการอ่านในระบบเสียงภาษาญี่ปุ่น

 4. สนทนา แลกเปลี่ยนและเขียนโต้ตอบข้อมูลเพื่อสื่อสารอย่างต่อเนื่องเกี่ยวกับตนเอง กิจกรรม และสถานการณ์ต่างๆ ในชีวิตประจำวัน

8. ใช้ภาษาญี่ปุ่นสื่อสารในสถานการณ์จริงหรือสถานการณ์จำลองที่เกิดขึ้นในห้องเรียน สถานศึกษา ชุมชน

 2.  สาระสำคัญ

          คุณเป็นคนประเทศอะไร” เป็นสำนวนที่ใช้ได้หลายสถานการณ์ไม่ว่าการพูดคุยกับเพื่อนชาวต่างชาติ หรือ  การให้บริการลูกค้า เป็นต้น และยังสามารถที่จะใช้แลกเปลี่ยนความรู้ทางด้านภาษาและวัฒนธรรมได้อีกด้วย

 3. จุดประสงค์การเรียนรู้

1. นักเรียนอ่านออกเสียงคำศัพท์ได้ถูกต้อง

2. นักเรียนสามารถยกตัวอย่างสถานการณ์สมมุติในบทเรียนได้

 4. สาระการเรียนรู้

 คำศัพท์

1.       ...さん                    คุณ

2.       なに                      อะไร

3.       (ชื่อประเทศ)じん       ชาว...

4.       わたし                 ฉัน

     บทสนทนา

 คุณมาจากที่ไหน

A.... さん、なにじんですか。

B...(ชื่อประเทศ)…じんです。

5. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

1. ความสามารถในการสื่อสาร

          2. ความสามารถในการคิด

 6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์

1. มีวินัย

          2. ใฝ่เรียนรู้

7. ความสามารถและทักษะศตวรรษที่ 21

        1. ทักษะด้านการสื่อสารสารสนเทศ และรู้เท่าทันสื่อ

        2. ทักษะอาชีพ และทักษะการเรียนรู้

 

8. กิจกรรมการเรียนรู้

ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน

1.       นักเรียนเข้าสู่การเรียนในรูปแบบออนไลน์ผ่านระบบ Zoom

2.       นักเรียนหลังจากเข้าคลาสเรียนออนไลน์เป็นที่เรียบร้อยครูทักทายและพูดคุยกับนักเรียน

ขั้นสอน

1.       ทบทวนคำศัพท์เกี่ยวกับประเทศอาเซียนและประเทศอาเซียนบวก 3 ให้กับนักเรียน

2.       ทบทวนเนื้อหาบทสนทนา “คุณมาจากที่ไหน”

3.       นักเรียนดูรูปภาพจาก PPT. แล้วตอบคำถามครูผู้สอนว่าจากสถานการณ์คุณในภาพว่าคุณเป็นคนประเทศอะไร

4.       นักเรียนสังเกตุสถานการณ์ว่าเขาพูดคุยอะไรกันโดยฟังจากการอธิบายของครูผู้สอน

5.       ครูผ้สอนแปลบทสนทนาให้นักเรียนฟังและอธิบายความหมายของคำศัพท์ที่ใช้ในรูปประโยค

6.       ครูผู้สอนอธิบายโครงสร้างและวิธีการใช้รูปประโยคในการสื่อสารในการถามและตอบให้กับนักเรียน

ขั้นสรุป

1.       ดูจากรูปภาพแล้วแต่งประโยคภาษาญี่ปุ่น

2.       ครูให้นักเรียนทำกิจกรรมโดยการให้นักเรียนยกตัวอย่างประโยคแบบง่าย ๆ โดยใช้สถานการณ์คือ “คุณเป็นคนที่ไหน”

3.       ครูสังเกตวิธีรูปแบบการออกเสียงของนักเรียนแต่ในการทำกิจกรรม

 

9. สื่อ/แหล่งเรียนรู้

          - Power point

          - Zoom

          - อินเตอร์เน็ต

 

10. ลิงค์คลิปการสอน

           https://youtu.be/QD6cCh-Qso0


11. การวัดและประเมินผล


สิ่งที่ต้องการวัดและประเมินนผล

วิธีวัดและประเมินผล

เครื่องมือ

เกณฑ์การประเมิน

ความรู้

- นักเรียนอ่านออกเสียงคำศัพท์ได้ถูกต้อง

- นักเรียนสามารถยกตัวอย่างสถานการณ์สมมุติในบทเรียนได้

 

 

- การถามตอบของนักเรียน

 

 

- แบบประเมินการสื่อสาร

 

 

- นักเรียนยกตัวอย่างสถานการณ์และสื่อสารได้ถูกต้องร้อยละ 65 ขึ้นไป

 

สมรรถนะสำคัญ

1. ความสามารถในการสื่อสาร

2. ความสามารถในการคิด

 

 

-สังเกตจากการตอบคำถามในชั้นเรียน

 

-แบบสังเกต

 

-นักเรียนทำได้ไม่น้อยกว่าร้อยละ65

คุณลักษณะอันพึงประสงค์

1. มีวินัย

2. ใฝ่เรียนรู้

 

 

- สังเกตจากพฤติกรรมในชั้นเรียน

 

-แบบสังเกต

 

-นักเรียนทำได้ไม่น้อยกว่าร้อยละ65

 แบบประเมินบันทึกการสื่อสาร

เลขที่

ชื่อ - นามสกุล

ความถูกต้องของน้ำเสียง

และการออกเสียง

ความมั่นใจในการสื่อสาร

ความความกระตือรือล้นในการสื่อสาร

คะแนน

รวม

 

 

2

1

1

4

1

นายกฤษณะ          สุริยวงษ์

 

 

 

 

2

นายณธพล            โพธิ์ประดิษฐ์

 

 

 

 

3

นายคุณานนต์         สุขประเสริฐ

 

 

 

 

4

นายเจริญทรัพย์       ลิ้มเจริญ

 

 

 

 

5

นายเจษฏาภร         เหลาพะวัง

 

 

 

 

6

นายภานุพงศ์          ขันทอง

 

 

 

 

7

นายไชยอำนวย        พงศ์สรรค์

 

 

 

 

8

นายโภคิน              อาธนู

 

 

 

 

9

นายปัทเมศย์         พรวนศิริ

 

 

 

 

10

นายธนาวุฒิ           การรัตน์

 

 

 

 

11

นายสุเทพ             ปั่นแก้ว

 

 

 

 

12

นายอิทธิ์ณณัฏฐ์      บุญมาเรือง

 

 

 

 

13

นายณภัทร            ดีน้ำจืด

 

 

 

 

14

นางสาว จิดาภา      เปล่งสกุล

 

 

 

 

15

นางสาว รชตญา     สมบุตร

 

 

 

 

16

นางสาว ญาณิสา     รุ่งรัศมี

 

 

 

 

17

นางสาว พิชญานิษฐ์   วะเกิดเป้ม

 

 

 

 

18

นางสาว ภัทรวรินทร์   คชพร

 

 

 

 

19

นางสาว จิราพัชร       กรงรัมย์

 

 

 

 

20

นางสาว ณัฐณิชา       สมอาษา

 

 

 

 

21

นางสาว ปณิตตา       หน่อไชย

 

 

 

 

22

นางสาว พิชชา         เทพมณี

 

 

 

 

23

นางสาว รุจิรา      เผือกลาดพร้าว

 

 

 

 

24

นางสาว น้ำฝน         คนกลาง

 

 

 

 

25

นางสาว ภัทธาวดี      พันธ์บุบผา

 

 

 

 

26

นางสาว วรรณรดา         รุ่งเรือง

 

 

 

 

27

นางสาว ศุภาณิดา          บุญส่ง

 

 

 

 

28

นางสาว สุไพลิน         เช้ากงจักร

 

 

 

 

29

นางสาว จุรีภรณ์    ชนะชัยสุวรรณ

 

 

 

 

30

นางสาว ชนากานต์      ฮวดจึง

 

 

 

 

31

นางสาว ทิพวรรณ       มิ่งขุนทด

 

 

 

 

32

นางสาว ปาน     ไม่ปรากฏนามสกุล

 

 

 

 

33

นางสาว ศิริธร          ศิริวิรวัฒน์

 

 

 

 

34

นางสาว ศศิวิมล       พิมพา

 

 

 

 

35

นางสาว สิริกร          มิรัตนไพร

 

 

 

 

36

นางสาว อลิตา          บัวมณี

 

 

 

 

37

นางสาว ลลิตภัทร     จันทร์ดอน

 

 

 

 

38

นางสาว ปนัดดา      ลอยพงศ์ศรี

 

 

 

 

39

นางสาว กนกวรรณ   พรมจันทะ

 

 

 

 

 มีเกณฑ์การให้คะแนนคือ

·      เกณฑ์ให้คะแนน 4 คะแนน นักเรียนมีความถูกต้องของน้ำเสียงและการออกเสียง มีความมั่นใจ ความความกระตือรือล้นในการพูดคุยโต้ตอบกับครูผู้สอนเสมอ

·      เกณฑ์ให้คะแนน 3 คะแนน นักเรียนมีความถูกต้องของน้ำเสียงและการออกเสียง มีความมั่นใจ ความกระตือรือล้นในการพูดคุยโต้ตอบกับครูผู้สอนค่อนข้างเสมอ

·      เกณฑ์ให้คะแนน 2 คะแนน นักเรียนมีความถูกต้องของน้ำเสียงและการออกเสียง มีความมั่นใจ ความกระตือรือล้นในการพูดคุยโต้ตอบกับครูผู้สอนค่อนข้างน้อย

·      เกณฑ์ให้คะแนน 1 คะแนน นักเรียนมีความถูกต้องของน้ำเสียงและการออกเสียง มีความมั่นใจ ความกระตือรือล้นในการพูดคุยโต้ตอบกับครูผู้สอนน้อย

 

บันทึกผลการเรียนรู้

ผลการเรียนรู้

    การประเมินด้านความรู้ (K)

- นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/6 มีความเข้าใจความหมายของคำศัพท์ในรูปประโยคการสื่อสาร “คุณเป็นคนที่ไหน” และออกเสียงได้ถูกต้อง

- นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/11 มีความเข้าใจความหมายของคำศัพท์และสามารถสื่อสารได้เบื้องต้น

     การประเมินด้านทักษะกระบวนการ (P)

นักเรียนนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/6 และ นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/11 มีทักษะในการสื่อสารภาษาญี่ปุ่นตามเกณฑ์ที่ครูกำหนด และสามารถออกเสียงเป็นภาษาญี่ปุ่นได้ถูกต้อง

     การประเมินด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)

นักเรียนนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/6 และ นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/11 ทุกคนมีความมุ่งมานะในการเรียนและตั้งใจในการศึกษาเป็นอย่างมากถึงแม้จะเรียนรู้รูปแบบออนไลน์และให้ความร่วมมือในการถามตอบกับครูผู้สอนเป็นอย่างดี

 ปัญหา – อุปสรรค

นักเรียนไม่ค่อยเข้าเรียน เนื่องจากอาจจะมีปัญหาที่อินเตอร์เน็ต อุปกรณ์ไม่พรอมเป็นต้น

 แนวทางแก้ปัญหา – อุปสรรค

          ติดตามไปกับครูที่ปรึกษาเพื่อประสานกับผู้ปกครองของนักเรียนให้ติดตามและเข้าเรียนในคลาสออนไลน์

 

 

ไม่มีความคิดเห็น:

หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 แผนการเรียนรู้ที่ 42 เรื่องอักษรคันจิ

                                                                 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 42 รหัสวิชา   ญ32202                        รายวิ...