วันพุธที่ 14 กรกฎาคม พ.ศ. 2564

หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 แผนจักการเรียนรู้ที่ 8 คำศัพท์

                                                         แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 8

รหัสกิจกรรม ก30962             กิจกรรมภาษาอาเซียนภาษาญี่ปุ่น 3        ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ                                              โรงเรียนสิริรัตนาธร

หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 กิจวัตรประจำวัน        เรื่อง คำศัพท์                       เวลา 1 คาบ

 

1. ผลการเรียนรู้

 1. ปฏิบัติตามคำสั่ง คำแนะนำ คำขอร้อง คำชี้แจง และคำอธิบายที่ฟังและอ่าน

 2. อ่านออกเสียงประโยคข้อความ บทสนทนา นิทานง่ายๆ ตามหลักการอ่านในระบบเสียงภาษาญี่ปุ่น

 2.  สาระสำคัญ

          เรียนรู้คำศัพท์ที่จำเป็นต่อการอธิบายเกี่ยวกับกิจวัตรประจำวันของตัวเอง และนำไปประยุกต์ในชีวิตประจำวันของตนเองได้

 3. จุดประสงค์การเรียนรู้

1. นักเรียนเข้าใจความหมายคำศัพท์และวิธีการใช้คำศัพท์

 4. สาระการเรียนรู้

 คำศัพท์กิจวัตรประจำวัน

1.       おきます                                           ตื่นนอน

2.       シャワーをあびます。                อาบน้ำ

3.       がっこうへいきます。                ไปโรงเรียน

4.       がっこうをおわります。           เลิกเรียน

5.       しゅくだいをします。                ทำการบ้าน

6.       からだをうごきます。                ออกกำลังกาย

7.       ねます。                                           นอน

8.       ふくをきます。                             แต่งตัว

9.       いえへかえります。                    กลับบ้าน

10.   ほんをべんきょうします。       เรียนหนังสือ

11.   へやをそうじします。                ทำความสะอาดห้อง

5. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

1. ความสามารถในการสื่อสาร

          2. ความสามารถในการคิด

 

6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์

1. มีวินัย

          2. ใฝ่เรียนรู้

7. ความสามารถและทักษะศตวรรษที่ 21

        1. ทักษะด้านการสื่อสารสารสนเทศ และรู้เท่าทันสื่อ

        2. ทักษะอาชีพ และทักษะการเรียนรู้

 

8. กิจกรรมการเรียนรู้

ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน

1.       นักเรียนเข้าสู่การเรียนในรูปแบบออนไลน์ผ่านระบบ Zoom

2.       นักเรียนหลังจากเข้าคลาสเรียนออนไลน์เป็นที่เรียบร้อยครูทักทายและพูดคุยกับนักเรียนและสอบถามถึงความพร้อมของนักเรียน

ขั้นสอน

1.       ครูผู้สอนสอบถามนักเรียนว่าในหนึ่งวันนักเรียนทำอะไรบ้าง ลองสุ่มนักเรียนตอบคำถาม

2.       ครูผู้สอนขึ้นหน่อยการเรียนรู้ที่ 3 เรื่องกิจวัฒนประจำวันและชี้แจงภาระงานที่นักเรียนต้องทำให้หน่วยกาเรียนเรียนรู้ที่ 3

3.       อธิบายภาระงานวิธีการทำการ์ตูน 4 ช่อง โดยให้นักเรียนดูตัวอย่างวิธีการทำจากอินเตอร์เน็ต

4.       อธิบายเนื้อหารสาระที่จะเรียนในหน่วยการเรียนรู้ที่ 3

5.       ขึ้นเรื่องคำศัพท์ทั้งรูปแบบของคำ และประโยค เพื่อสร้างความเข้าใจให้กับนักเรียนพร้อมทั้งอธิบายความหมายของคำศัพท์และรูปประโยคด้วย

ขั้นสรุป

1.       ครูผู้สอนทบทวนความหมายของคำและประโยคคำศัพท์อีกครั้งเพื่อดูความเข้าใจของนักเรียน

2.       ครูผู้สอนเช็คชื่อเพื่อตรวจสอบการเข้าเรียนในรูปแบบออนไลน์

9. สื่อ/แหล่งเรียนรู้

          - Power point

          - Zoom

          - อินเตอร์เน็ต

 

10. ลิงค์คลิปการสอน

           https://youtu.be/SpcOYgOhA9I

11. การวัดและประเมินผล

 

สิ่งที่ต้องการวัดและประเมินนผล

วิธีวัดและประเมินผล

เครื่องมือ

เกณฑ์การประเมิน

ความรู้

- นักเรียนเข้าใจความหมายคำศัพท์และวิธีการใช้คำศัพท์

 

- การถามตอบของนักเรียน

 

 

- แบบสังเกต

 

- นักเรียนได้เรียนคำศัพท์ วิธีการใช้คำและประโยคได้ถูกต้อง

 

 

สมรรถนะสำคัญ

1. ความสามารถในการสื่อสาร

2. ความสามารถในการคิด

 

 

-สังเกตจากการตอบคำถามในชั้นเรียน

 

-แบบสังเกต

 

-นักเรียนทำได้ไม่น้อยกว่าร้อยละ65

คุณลักษณะอันพึงประสงค์

1. มีวินัย

2. ใฝ่เรียนรู้

 

 

- สังเกตจากพฤติกรรมในชั้นเรียน

 

-แบบสังเกต

 

-นักเรียนทำได้ไม่น้อยกว่าร้อยละ65

 

                                                            แบบสังเกตพฤติกรรม

ชั้น มัธยมศึกษาปีที่ 5 /6            จำนวน 39 คน             วันที่สังเกต 2 กรกฎาคม พ.ศ.2564

 

เลขที่

ชื่อ - นามสกุล

ช่วยเหลือด้านกำลังความคิด

การแนะนำแนวทางโดยการพูดในสิ่งที่เป็นประโยชน์

พยายามช่วยเหลือสมาชิกในกลุ่ม

รวม

 

 

5

5

5

15

1

นายกฤษณะ          สุริยวงษ์

 

 

 

 

2

นายณธพล            โพธิ์ประดิษฐ์

 

 

 

 

3

นายคุณานนต์         สุขประเสริฐ

 

 

 

 

4

นายเจริญทรัพย์       ลิ้มเจริญ

 

 

 

 

5

นายเจษฏาภร         เหลาพะวัง

 

 

 

 

6

นายภานุพงศ์          ขันทอง

 

 

 

 

7

นายไชยอำนวย        พงศ์สรรค์

 

 

 

 

8

นายโภคิน              อาธนู

 

 

 

 

9

นายปัทเมศย์         พรวนศิริ

 

 

 

 

10

นายธนาวุฒิ           การรัตน์

 

 

 

 

11

นายสุเทพ             ปั่นแก้ว

 

 

 

 

12

นายอิทธิ์ณณัฏฐ์      บุญมาเรือง

 

 

 

 

13

นายณภัทร            ดีน้ำจืด

 

 

 

 

14

นางสาว จิดาภา      เปล่งสกุล

 

 

 

 

15

นางสาว รชตญา     สมบุตร

 

 

 

 

16

นางสาว ญาณิสา     รุ่งรัศมี

 

 

 

 

17

นางสาว พิชญานิษฐ์   วะเกิดเป้ม

 

 

 

 

18

นางสาว ภัทรวรินทร์   คชพร

 

 

 

 

19

นางสาว จิราพัชร       กรงรัมย์

 

 

 

 

20

นางสาว ณัฐณิชา       สมอาษา

 

 

 

 

21

นางสาว ปณิตตา       หน่อไชย

 

 

 

 

22

นางสาว พิชชา         เทพมณี

 

 

 

 

23

นางสาว รุจิรา      เผือกลาดพร้าว

 

 

 

 

24

นางสาว น้ำฝน         คนกลาง

 

 

 

 

25

นางสาว ภัทธาวดี      พันธ์บุบผา

 

 

 

 

26

นางสาว วรรณรดา         รุ่งเรือง

 

 

 

 

27

นางสาว ศุภาณิดา          บุญส่ง

 

 

 

 

28

นางสาว สุไพลิน         เช้ากงจักร

 

 

 

 

29

นางสาว จุรีภรณ์    ชนะชัยสุวรรณ

 

 

 

 

30

นางสาว ชนากานต์      ฮวดจึง

 

 

 

 

31

นางสาว ทิพวรรณ       มิ่งขุนทด

 

 

 

 

32

นางสาว ปาน   ไม่ปรากฏนามสกุล

 

 

 

 

33

นางสาว ศิริธร          ศิริวิรวัฒน์

 

 

 

 

34

นางสาว ศศิวิมล       พิมพา

 

 

 

 

35

นางสาว สิริกร          มิรัตนไพร

 

 

 

 

36

นางสาว อลิตา          บัวมณี

 

 

 

 

37

นางสาว ลลิตภัทร     จันทร์ดอน

 

 

 

 

38

นางสาว ปนัดดา      ลอยพงศ์ศรี

 

 

 

 

39

นางสาว กนกวรรณ   พรมจันทะ

 

 

 

 

 

เกณฑ์ประเมินพฤติกรรม

1.       คะแนน 15 ถึง 10         หมายถึง           ดี

2.       คะแนน 9   ถึง 5           หมายถึง           พอใช้

3.       คะแนน 1   ถึง 4           หมายถึง           ปรับปรุง

 

บันทึกผลการเรียนรู้

ผลการเรียนรู้

    การประเมินด้านความรู้ (K)

- นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/6 เข้าใจความหมายของคำศัพท์ในรูปประโยคการสื่อสาร

- นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/11 เข้าใจความหมายของคำศัพท์และเข้าใจรูปแบบการสื่อสาร

     การประเมินด้านทักษะกระบวนการ (P)

นักเรียนนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/6 และ นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/11 มีทักษะในการสื่อสารภาษาญี่ปุ่นตามเกณฑ์ที่ครูกำหนด และสามารถออกเสียงเป็นภาษาญี่ปุ่นได้ถูกต้อง

     การประเมินด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)

นักเรียนนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/6 และ นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/11 ทุกคนมีความมุ่งมานะในการเรียนและตั้งใจในการศึกษาเป็นอย่างมากถึงแม้จะเรียนรู้รูปแบบออนไลน์และให้ความร่วมมือในการถามตอบกับครูผู้สอนเป็นอย่างดี

 ปัญหา – อุปสรรค

-ไม่มี -

แนวทางแก้ปัญหา – อุปสรรค

-ไม่มี-

 

 

1 ความคิดเห็น:

APD,Metee Pigultong กล่าวว่า...

มีข้อสังเกตุว่า

ผลการเรียนรู้ไม่สอดคล้องกับจุดประสงค์การเรียนรู้ครับ

ผลการเรียนรู้หมายถึงเมื่อสิ้นสุดการเรียนผู้เรียนจะต้องมีสัมฤทธิ์ผลตามที่ระบุ (ผลที่จะได้รับ)

ดังนั้นจุดประสงค์ที่สอดคล้องกันจะต้องใช้คำคู่ขนานกันไปโดยยึดผลการเรียนรู้เป็นหลัก เช่น

ผลการเรียนรู้
1. ปฏิบัติตามคำสั่ง คำแนะนำ คำขอร้อง คำชี้แจง และคำอธิบายที่ฟังและอ่าน
2. อ่านออกเสียงประโยคข้อความ บทสนทนา นิทานง่ายๆ ตามหลักการอ่านในระบบเสียงภาษาญี่ปุ่น

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. นักเรียนสามารถปฎิบัติตามใบงานที่ครูมอบหมายได้อย่างถูกต้องทั้งหมด
ในกรณีนี้ ครูแนบแบบสังเกตุไว้แล้ว

2. นักเรียนสามารถอ่านออกเสียงได้ถูกต้องตามหลักการอ่านในระบบเสียงภาษาญี่ปุ่น
ในกรณีนี้ ครูจะต้องมีแบบประเมินทักษะการอ่านของนักเรียนโดยระบุเกณฑ์การผ่าน / ไม่ผ่านอย่างชัดเจน

สิ่งที่ต้องดำเนินการ
1. ปรับการเขียนจุดประสงค์การเรียรู้ให้สอดคล้องกับผลการเรียนรู้
2. คุณสมบัติในแบบสังเกตุประเด็นใดไม่สอดคล้องกับการปฏิบัติตามคำสั่ง, คำแนะนำ, คำขอร้อง, คำชี้แจง, คำอธิบาย ให้ตัดออก
เนื่องคำสำคัญเหล่านี้มีเงื่อนไขต่างกันและต้องวัดให้ครบ

หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 แผนการเรียนรู้ที่ 42 เรื่องอักษรคันจิ

                                                                 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 42 รหัสวิชา   ญ32202                        รายวิ...