วันพุธที่ 16 มิถุนายน พ.ศ. 2564

หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง การทักทาย

 

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1

รหัสวิชา  ก30962             กิจกรรมภาษาอาเซียนภาษาญี่ปุ่น 3             ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ                                              โรงเรียนสิริรัตนาธร

หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การทักทาย             เรื่อง การทักทาย                    เวลา 1 คาบ

 

1. ผลการเรียนรู้

4. สนทนา แลกเปลี่ยนและเขียนโต้ตอบข้อมูลเพื่อสื่อสารอย่างต่อเนื่องเกี่ยวกับตนเอง กิจกรรม และสถานการณ์ต่างๆ ในชีวิตประจำวัน

8. ใช้ภาษาญี่ปุ่นสื่อสารในสถานการณ์จริงหรือสถานการณ์จำลองที่เกิดขึ้นในห้องเรียน สถานศึกษา ชุมชน

 

2.  สาระสำคัญ

          การทักทาย เป็นอารยธรรมที่งดงามของมวลมนุษยชาติ เป็นสิ่งที่ชาวต่างชาติควรเรียนรู้เป็นอันดับแรก เพราะว่าเป็นสิ่งที่ปฏิบัติสืบต่อกันมาช้านานของชนชาติผู้เป็นเจ้าของ วิธีการทักทายนั้นอาจมีความแตกต่างกันและเป็นก้าวแรกที่จะช่วยในการเข้าสังคมได้อย่างมีประสิทธิภาพ

 

3. จุดประสงค์การเรียนรู้

1. นักเรียนสามารถกล่าวคำทักทายโดยสื่อสารผ่านแบบภาษาญี่ปุ่น

 

4. สาระการเรียนรู้

          สำนวนที่ใช้ในการทักทาย

                   1.おはようございます。สวัสดีตอนเช้า

                   2.こんにちは。                  สวัสดีตอนกลางวัน

                   3.こんばんは。                  สวัสดีตอนเย็น

                   4.おやすみなさい。          ราตรีสวัสดิ์

          บทสนทนา

                   กำหนดสถานการณ์จำลองว่านักเรียนนั้นเจอครูผู้สอน

สวัสดีตอนเช้า     นักเรียน : おはようございます。

                             ครู        :  おはよう。

                  

สวัสดีตอนกลางวันนักเรียน : こんにちは。

                             ครู        :  こんにちは。

 สวัสดีตอนเย็น    นักเรียน : こんばんは。

                             ครู        :  こんにちは。

กล่าวราตรีสวัสดิ์  นักเรียน : おやすみなさい。

                       เพื่อนนักเรียน :  おやすみなさい。

 

5. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

1. ความสามารถในการสื่อสาร

          2. ความสามารถในการคิด

 

6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์

1. มีวินัย

          2. ใฝ่เรียนรู้

         

7. ความสามารถและทักษะศตวรรษที่ 21

       1. ทักษะด้านการสื่อสารสารสนเทศ และรู้เท่าทันสื่อ

       2. ทักษะอาชีพ และทักษะการเรียนรู้

 

8. กิจกรรมการเรียนรู้

ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน

1.       นักเรียนเข้าสู่การเรียนในรูปแบบออนไลน์ผ่านระบบ Zoom

2.       นักเรียนหลังจากเข้าคลาสเรียนออนไลน์เป็นที่เรียบร้อยครูทักทายนักเรียน

3.       ครูอธิบายโครงสร้างกิจกรรม และแจ้งข้อมูลไม่ว่าจะเป็นครูผู้สอน ช่องทางการติดต่อ เรื่องที่จะเรียนในแต่ละหน่วยการเรียนรู้และภาระงานโดยผ่านประมวลผลรายวิชา

ขั้นสอน

1.       นักเรียนเข้าสู่บทเรียนในหน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่องการทักทาย และแนะนำครูผู้สอนอีกครั้งพร้อมแจ้งความรับผิดชอบที่ครูแต่ละท่านที่ได้รับมอบหมายโดยผ่านโปรแกรม Power point

2.       ครูชี้แจงเรื่องที่จะเรียนในหน่วยการเรียนรู้ที่ 1 อีกครั้งและเข้าสู่บทเรียนเรื่องการทักทาย

3.       ครูเริ่มเข้าสู่บทเรียนโดยสอนวิธีการใช้สำนวนในการทักทายในช่วงเวลาต่าง ๆ ประกอบไปด้วย

- おはようございます。

- こんにちは。                 

           - こんばんは。                

- おやすみなさい

4.       นักเรียนเข้าหัวข้อ かいわしましょう。โดยมีรูปภาพประกอบสถานการณ์ครูและนักเรียนเจอกันตอนเช้าและกล่าวทักทายกันผ่านโปรแกรม Power point ครูอธิบายประกอบสถานการณ์พร้อมอธิบายวิธีการใช้สำนวน

ขั้นสรุป

1.       ครูให้นักเรียนเรียนเปิดไมค์โดยการสุ่มเรียกชื่อจากใบรายชื่อให้ทักทายกับครูผู้สอนโดยใช้หัวข้อかいわしましょう。โดยครูผู้สอนจะทำการกำหนดเองและให้นักเรียนทักทายกลับมาเป็นภาษาญี่ปุ่น

2.       ครูสรุปการใช้สำนวนในการทักทายอีกครั้งและสอบถามนักเรียนเกี่ยวกับข้อสงสัยในบทเรียน

 

9. สื่อ/แหล่งเรียนรู้

          - Power point

          - Zoom

          - Google Classroom

 

10. ลิงค์คลิปการสอน

          - https://youtu.be/a5GIeIkOIo8

 

 

 

 

 

 

 

 

 

11. การวัดและประเมินผล

 

สิ่งที่ต้องการวัดและประเมินนผล

วิธีวัดและประเมินผล

เครื่องมือ

เกณฑ์การประเมิน

ความรู้

- นักเรียนสามารถกล่าวคำทักทายโดยสื่อสารผ่านแบบภาษาญี่ปุ่น

 

 

- สังเกตการถามตอบของนักเรียน

 

 

- แบบสอบถาม

 

- นักเรียนกล่าวสำนวนการทักทายได้ถูกต้องร้อยละ 65 ขึ้นไป

 

สมรรถนะสำคัญ

1. ความสามารถในการสื่อสาร

2. ความสามารถในการคิด

 

 

-สังเกตจากการตอบคำถามในชั้นเรียน

 

-แบบสังเกต

 

-นักเรียนทำได้ไม่น้อยกว่าร้อยละ65

คุณลักษณะอันพึงประสงค์

1. มีวินัย

2. ใฝ่เรียนรู้

 

 

- สังเกตจากพฤติกรรมในชั้นเรียน

 

-แบบสังเกต

 

-นักเรียนทำได้ไม่น้อยกว่าร้อยละ65

 

 บันทึกผลการเรียนรู้

ผลการเรียนรู้

    การประเมินด้านความรู้ (K)

- นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/6 มีความเข้าใจการใช้สำนวนในการทักทายในรูปแบบภาษาญี่ปุ่นและพูดคุยโต้ตอบกับครูผู้สอนได้

- นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/11 มีความเข้าใจการใช้สำนวนในการทักทายในรูปแบบภาษาญี่ปุ่นและทักทายกับครูผู้สอนได้

     การประเมินด้านทักษะกระบวนการ (P)

นักเรียนนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/6 และ นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/11มีทักษะทางด้านการสื่อสารภาษาญี่ปุ่นตามเกณฑ์ที่ครูกำหนด โดยสามารถทักทายเป็นภาษาญี่ปุ่นได้ถูกต้อง

     การประเมินด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)

นักเรียนนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/6 และ นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/11 ทุกคนมีความมุ่งมานะในการเรียนและตั้งใจในการศึกษาเป็นอย่างมากถึงแม้จะเรียนรู้รูปแบบออนไลน์และให้ความร่วมมือในการถามตอบกับครูผู้สอนเป็นอย่างดี

 

ปัญหา – อุปสรรค

เนื่องจากเป็นรูปแบบออนไลน์มีนักเรียน 1 – 2 คนที่เข้าเรียนไม่ตรงเวลาเรียนและมีนักเรียน 1 – 2 คนที่ไม่ค่อยตั้งใจเรียน

 

แนวทางแก้ปัญหา – อุปสรรค

ทำการเช็คชื่อในระหว่างการทำกิจกรรมและสอบถามนักเรียนเป็นรายบุคคลเพื่อเช็คความเข้าใจของนักเรียนในกรณีที่พบนักเรียนที่ไม่ตั้งใจเรียนก็จะทำการทบทวนบทเรียนให้กับนักเรียน

 

 

ไม่มีความคิดเห็น:

หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 แผนการเรียนรู้ที่ 42 เรื่องอักษรคันจิ

                                                                 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 42 รหัสวิชา   ญ32202                        รายวิ...