แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
รหัสวิชา ก30962 กิจกรรมภาษาอาเซียนภาษาญี่ปุ่น 3 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ โรงเรียนสิริรัตนาธร
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การทักทาย เรื่อง คุณสบายดีไหม เวลา 1 คาบ
1. ผลการเรียนรู้
4. สนทนา แลกเปลี่ยนและเขียนโต้ตอบข้อมูลเพื่อสื่อสารอย่างต่อเนื่องเกี่ยวกับตนเอง กิจกรรม และ สถานการณ์ต่างๆ ในชีวิตประจำวัน
5. พูดหรือเขียนแสดงความต้องการ ขอและให้ความช่วยเหลือ ตอบรับและปฏิเสธ ในสถานการณ์ต่างๆ
8. ใช้ภาษาญี่ปุ่นสื่อสารในสถานการณ์จริงหรือสถานการณ์จำลองที่เกิดขึ้นในห้องเรียน สถานศึกษา ชุมชน
2. สาระสำคัญ
การเรียนรู้วัฒนธรรมทางด้านของภาษาที่เกี่ยวกับการถามสารทุกข์สุขดิบ
เช่น คุณสบายดีไหม คุณกินข้าวแล้วหรือยังนั้น โดยการใช้สำนวนที่กล่าวไปเป็นการสร้างพื้นฐานการเข้าสังคมไม่ว่าจะเป็นทั้งในประเทศต่างประเทศ
ซึ่งเป็นการเรียนรู้วัฒนธรรมโดยการใช้ภาษาญี่ปุ่นเป็นสื่อกลางในการสื่อสาร
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. นักเรียนสามารถถามสารทุกข์สุขดิบได้โดยใช้สำนวน คุณสบายดีไหม
2. นักเรียนเข้าใจสำนวนในการรับประทานอาหารและหลังรับประทานอาหารพร้อมคำศัพท์ที่จะใช้ในบริบทการสื่อสารในการการถามตอบ
4. สาระการเรียนรู้
คำศัพท์ที่ใช้ในการถามคุณสบายดีไหม
- げんき คุณสบายดีไหม
คำศัพท์ที่ใช้ในการถามคุณกินข้าวแล้วหรือยัง
-
ごはん ข้าว
- たべます กิน
สำนวนในการรับประทานอาหาร
- いたたきます。 กินแล้วนะครับ
- ごちそうさまでした。อิ่มแล้วนะครับ
บทสนทนา
การถาม – ตอบคุณสบายดีไหม
- …. さん、げんきですか。สบายดีไหม
การตอบว่าสบายดี はい、げんきです。
การตอบปฏิเสธ
いいえ、元気じゃありません
การถาม – ตอบคุณกินข้าวแล้วหรือยัง
- …. さん、ごはんをたべませんか。กินข้าวหรือยังครับ
การตอบว่าสบายดี はい、たべました。
การตอบปฏิเสธ
いいえ、まだ、たべません。
5. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1. ความสามารถในการสื่อสาร
2.
ความสามารถในการคิด
6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มีวินัย
2. ใฝ่เรียนรู้
7.
ความสามารถและทักษะศตวรรษที่ 21
1.
ทักษะด้านการสื่อสารสารสนเทศ และรู้เท่าทันสื่อ
2.
ทักษะอาชีพ และทักษะการเรียนรู้
8. กิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1.
นักเรียนเข้าสู่การเรียนในรูปแบบออนไลน์ผ่านระบบ
Zoom
2.
นักเรียนหลังจากเข้าคลาสเรียนออนไลน์เป็นที่เรียบร้อยครูทักทายนักเรียน
3.
ครูทบทวนบทเรียนเดิมที่เรียนไปเมื่อสัปดาห์ที่แล้วเกี่ยวกับการทักทายรูปแบบต่าง
ๆ
ขั้นสอน
1.
นักเรียนเข้าสู่บทเรียนในหน่วยการเรียนรู้ที่
1 เรื่องคุณสบายดีไหมโดยผ่านโปรแกรม Power point
โดยให้นักเรียนทายจากรูปภาพที่นักเรียนเห็นว่าภาพต่าง ๆ สื่อถึงอารมณ์อะไร
2.
นักเรียนเดาความหมายของคำศัพท์คำว่า
げんき
3.
ครูถามถึงวิธีการสร้างคำถามที่นักเรียนเลยเรียนไปและเข้าสู่บทสนทนาในการถาม
–
ตอบ คุณสบายดีไหมนักเรียนเข้าหัวข้อ
かいわしましょう。โดยมีรูปภาพประกอบสถานการณ์พร้อมอธิบายวิธีการใช้ประโยคสนทนาแบบง่าย
ๆ และให้นักเรียนอ่านรูปประโยค
4.
นักเรียนจับคู่สนทนาและฝึกสนทนากันโดยใช้รูปคำถาม
ชื่อคู่สนทนาさん、げんきですか。
ขั้นสรุป
1.
ครูเริ่มเริ่มเรื่องการถาม - ตอบ คุณกินข้าวแล้วหรือยัง โดยเริ่มแรกอธิบายความหมายของคำศัพท์ たべましょう。
2.
ครูอธิบายการใช้สำนวนในการรับประทานอาหารแบบชาวญี่ปุ่นประกอบไปด้วย
- いたたきます。
- ごちそうさまでした。
3.
ครูอธิบายคำศัพท์เพิ่มเติม และอธิบายกฎของการสร้างประโยคที่ถามว่ากินข้าวแล้วหรือยัง
9. สื่อ/แหล่งเรียนรู้
- Power point
- Zoom
- Google Classroom
9. ลิงค์คลิปการสอน
- https://youtu.be/i3oVKhIen-4
11. การวัดและประเมินผล
|
สิ่งที่ต้องการวัดและประเมินนผล |
วิธีวัดและประเมินผล |
เครื่องมือ |
เกณฑ์การประเมิน |
|
ความรู้ - นักเรียนสามารถถามสารทุกข์สุขดิบได้โดยใช้สำนวน
คุณสบายดีไหม -
นักเรียนเข้าใจสำนวนในการรับประทานอาหารและหลังรับประทานอาหารพร้อมคำศัพท์ที่จะใช้ในบริบทการสื่อสารในการการถามตอบ |
-
สังเกตการถามตอบของนักเรียน |
- แบบสังเกต |
- นักเรียนถาม – ตอบคำถามคุณสบายดีไหมได้ถูกต้องร้อยละ
65 ขึ้นไป - นักเรียนเข้าใจวิธีการใช้สำนวนและบริบทการสร้างคำถามคุณกินข้าวแล้วหรือยังได้ |
|
สมรรถนะสำคัญ 1. ความสามารถในการสื่อสาร 2. ความสามารถในการคิด |
-สังเกตจากการตอบคำถามในชั้นเรียน |
-แบบสังเกต |
-นักเรียนทำได้ไม่น้อยกว่าร้อยละ65 |
|
คุณลักษณะอันพึงประสงค์ 1. มีวินัย 2. ใฝ่เรียนรู้ |
- สังเกตจากพฤติกรรมในชั้นเรียน |
-แบบสังเกต |
-นักเรียนทำได้ไม่น้อยกว่าร้อยละ65 |
บันทึกผลการเรียนรู้
ผลการเรียนรู้
การประเมินด้านความรู้ (K)
- นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/6 มีความเข้าใจการใช้สำนวนในถาม
ตอบ คุณสบายดีไหมในรูปแบบภาษาญี่ปุ่นและพูดคุยโต้ตอบกับคู่สนทนาได้เป็นอย่างดี
- นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/11 มีความเข้าใจการใช้สำนวนในการ
ถาม ตอบ คุณสบายดีไหมในรูปแบบภาษาญี่ปุ่นและโต้ตอบกับครูผู้สอนได้
การประเมินด้านทักษะกระบวนการ (P)
นักเรียนนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่
5/6 และ นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/11มีทักษะทางด้านการสื่อสารภาษาญี่ปุ่นตามเกณฑ์ที่ครูกำหนด
โดยสามารถโต้ตอบเกี่ยวกับคุณสบายดีไหมเป็นภาษาญี่ปุ่นได้ถูกต้องและเข้าใจเรื่องของการถามว่า
กินข้าวหรือยัง
การประเมินด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)
นักเรียนนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/6 และ นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/11
ทุกคนมีความมุ่งมานะในการเรียนและตั้งใจในการศึกษาเป็นอย่างมากถึงแม้จะเรียนรู้รูปแบบออนไลน์และให้ความร่วมมือในการถามตอบกับครูผู้สอนเป็นอย่างดี
ปัญหา
– อุปสรรค
-
นักเรียนนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่
5/6 เนื่องจากเป็นรูปแบบออนไลน์มีนักเรียน
1
– 2 คนที่เข้าเรียนไม่ตรงเวลาเรียน
- นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่
5/11 เนื่องจากเป็นรูปแบบออนไลน์มีนักเรียนจำนวนมากที่ไม่เข้าเรียน
แนวทางแก้ปัญหา – อุปสรรค
- ทำการเช็คชื่อในระหว่างการทำกิจกรรมและสอบถามนักเรียนเป็นรายบุคคลเพื่อเช็คความเข้าใจของนักเรียนในกรณีที่พบนักเรียนและตรวจสอบนักเรียนที่มาสายสามารถที่จะเรียนได้ตามทันเพื่อนไหม
- ในส่วนที่นักเรียนเรียนไม่เข้าเรียนได้ทำการประสานไปยังครูที่ปรึกษาให้ติดตามนักเรียนให้เข้าเรียนในคาบต่อไป
1 ความคิดเห็น:
ขอแนะนำให้ครูหาวิดีโอคลิปที่เป็นละครญี่ปุ่นที่มีฉากการพบกันและมีการรับประทานอาหารร่วกันกับกลุ่มเพื่อน ตอนสั้น ๆ ครับ จากนั้น
1. ตัดเสียงที่ติดมากับวิดีโอคลิปออก
2. จัดกลุ่มนักเรียนเพื่อร่วมกันคิดบทสนทนาที่เกี่ยวข้องกับสารการเรียนรู้โดยไม่อิงกับเนื้อเรื่องเดิม
3. ให้นักเรียนร่วมกันพากย์บทวิดีโอคลิปตามที่ได้ร่วมกันเขียนบท
4. ประกวดวิดีโอคลิปการพากย์ในชั้นเรียนซึ่งกิจกรรมนี้สามารถจัดได้แบบ online
กิจกรรมนี้เป็นกิจกรรมการแปลงสารโดยใช้ความเข้าใจจากความรู้ที่ครูสอนให้นำมาใช้กับชีวิตประจำวันที่สอดคล้องกับทักษะในศตวรรษที่ 21 อาจให้เวลาสัก 1 - 2 สัปดาห์
จากนั้นให้ครูเก็บรวบรวมข้อมูลเจตคติการเรียนรู้ โดยใช้แบบสังเกตุ แล้วเปรียบเทียบผลการจัดการเรียนรู้ได้
อาจใช้เป็นหัวข้อวิจัยได้นะครับ
ขอบคุณมาก
แสดงความคิดเห็น