วันอังคารที่ 17 สิงหาคม พ.ศ. 2564

หน่วยการเรียนรูที่ 3 แผนการเรียนรู้ที่ 10 เรื่องการสร้างคำถาม

 

    แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 10

รหัสกิจกรรม ก30962          กิจกรรมภาษาอาเซียนภาษาญี่ปุ่น 3           ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ                                             โรงเรียนสิริรัตนาธร

หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 กิจวัตรประจำวัน      เรื่อง การสร้างคำถาม               เวลา 1 คาบ

 

1. ผลการเรียนรู้

 1. ปฏิบัติตามคำสั่ง คำแนะนำ คำขอร้อง คำชี้แจง และคำอธิบายที่ฟังและอ่าน

 2. อ่านออกเสียงประโยคข้อความ บทสนทนา นิทานง่ายๆ ตามหลักการอ่านในระบบเสียงภาษาญี่ปุ่น

 4. สนทนา แลกเปลี่ยนและเขียนโต้ตอบข้อมูลเพื่อสื่อสารอย่างต่อเนื่องเกี่ยวกับตนเอง กิจกรรม และสถานการณ์ต่างๆ ในชีวิตประจำวัน

          7. ใช้ภาษา น้ำเสียง และกิริยาท่าทางเหมาะกับบุคคลและโอกาส ตามมารยาทสังคมและวัฒนธรรมญี่ปุ่น

8. ใช้ภาษาญี่ปุ่นสื่อสารในสถานการณ์จริงหรือสถานการณ์จำลองที่เกิดขึ้นในห้องเรียน สถานศึกษา ชุมชน

 

2.  สาระสำคัญ

          เรียนรู้วิธีการสร้างคำถามเกี่ยวกับชีวิตประจำวันในสถานการณ์ต่าง ๆ ของตัวเอง และเรียนรู้วิธีการใช้ภาษา น้ำเสียง และกิริท่าทางที่เหมาะสมกับโอกาส และสร้างสถานการณ์จำลองที่เกิดขึ้นในห้องเรียน สถานศึกษา และชุมชนได้

 3. จุดประสงค์การเรียนรู้

1. นักเรียนเข้าใจวิธีการสร้างรูปประโยคคำถามที่เกี่ยวกับชีวิตประจำวัน

 4. สาระการเรียนรู้

 คำศัพท์กิจวัตรประจำวัน

1.       おきます                                           ตื่นนอน

2.       シャワーをあびます。                อาบน้ำ

3.       がっこうへいきます。                ไปโรงเรียน

4.       がっこうをおわります。           เลิกเรียน

5.       しゅくだいをします。                ทำการบ้าน

6.       からだをうごきます。                ออกกำลังกาย

7.       ねます。                                           นอน

8.       ふくをきます。                             แต่งตัว

9.       いえへかえります。                    กลับบ้าน

10.   ほんをべんきょうします。       เรียนหนังสือ

11.   へやをそうじします。                ทำความสะอาดห้อง

บทสนทนา

          なんじに .............................................

          NANJI NI ……………………….............………….

          ............................................................กี่โมง

 

5. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

1. ความสามารถในการสื่อสาร

          2. ความสามารถในการคิด

 

6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์

1. มีวินัย

          2. ใฝ่เรียนรู้

         

7. ความสามารถและทักษะศตวรรษที่ 21

        1. ทักษะด้านการสื่อสารสารสนเทศ และรู้เท่าทันสื่อ

        2. ทักษะอาชีพ และทักษะการเรียนรู้

 

8. กิจกรรมการเรียนรู้

ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน

1.       นักเรียนเข้าสู่การเรียนในรูปแบบออนไลน์ผ่านระบบ Zoom

2.       นักเรียนหลังจากเข้าคลาสเรียนออนไลน์เป็นที่เรียบร้อยครูทักทายและพูดคุยกับนักเรียนและสอบถามถึงความพร้อมของนักเรียน

ขั้นสอน

1.       ครูผู้สอนทบททวนคำศัพท์และสำนวนที่เกี่ยวข้องเกี่ยวกับชีวิตประจำวันของนักเรียน

2.       หลังจากนั้นให้นักเรียนดูตัวอย่างอยู่ประโยคระหว่างสองคนที่คุยกันและให้นักเรียนสังเกตวิธีการถามตอบรูปประโยค

3.       ครูผู้สอนอธิบายวิธีการสร้างรูปประโยคคำถามโดยใช้สำนวน なんじに ....

ขั้นสรุป

1.       ครูผู้สอนให้นักเรียนลองแต่ประโยคโดยใช้สำนวน なんじに ....

2.       ครูผู้สอนเช็คชื่อและให้คะแนนนักเรียนที่ให้ความร่วมมือในการตอบคำถาม

9. สื่อ/แหล่งเรียนรู้

          - Power point

          - อินเตอร์เน็ต

 

10. ลิงค์คลิปการสอน

          

https://youtu.be/CVlhXTqOxDk

 

11. การวัดและประเมินผล

 

สิ่งที่ต้องการวัดและประเมินนผล

วิธีวัดและประเมินผล

เครื่องมือ

เกณฑ์การประเมิน

ความรู้

- นักเรียนเข้าใจวิธีการสร้างรูปประโยคคำถามที่เกี่ยวกับชีวิตประจำวัน

 

- การถามตอบคำถามของนักเรียน

 

 

- แบบตอบคำถาม

 

- นักเรียนสร้างประโยคคำถามได้ถูกต้อง

 

 

สมรรถนะสำคัญ

1. ความสามารถในการสื่อสาร

2. ความสามารถในการคิด

 

 

-สังเกตจากการตอบคำถามในชั้นเรียน

 

-แบบสังเกต

 

-นักเรียนทำได้ไม่น้อยกว่าร้อยละ65

คุณลักษณะอันพึงประสงค์

1. มีวินัย

2. ใฝ่เรียนรู้

 

 

- สังเกตจากพฤติกรรมในชั้นเรียน

 

-แบบสังเกต

 

-นักเรียนทำได้ไม่น้อยกว่าร้อยละ65

 

บันทึกผลการเรียนรู้

ผลการเรียนรู้

    การประเมินด้านความรู้ (K)

- นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/6 เข้าใจความหมายของคำศัพท์ในรูปประโยคเกี่ยวกับชีวิตประจำวัน

- นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/11 เข้าใจความหมายของคำศัพท์และเข้าใจรูปแบบการสื่อสาร

     การประเมินด้านทักษะกระบวนการ (P)

นักเรียนนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/6 และ นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/11 มีทักษะในการสื่อสารภาษาญี่ปุ่นตามเกณฑ์ที่ครูกำหนด และสามารถออกเสียงเป็นภาษาญี่ปุ่นได้ถูกต้อง

     การประเมินด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)

นักเรียนนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/6 และ นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/11 ทุกคนมีความมุ่งมานะในการเรียนและตั้งใจในการศึกษาเป็นอย่างมากถึงแม้จะเรียนรู้รูปแบบออนไลน์และให้ความร่วมมือในการถามตอบกับครูผู้สอนเป็นอย่างดี

 

ปัญหา – อุปสรรค

-ไม่มี -

แนวทางแก้ปัญหา – อุปสรรค

-ไม่มี-

 

 

ไม่มีความคิดเห็น:

หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 แผนการเรียนรู้ที่ 42 เรื่องอักษรคันจิ

                                                                 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 42 รหัสวิชา   ญ32202                        รายวิ...