วันศุกร์ที่ 18 มิถุนายน พ.ศ. 2564

หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3 เรื่อง วันนี้ฉันรู้สึก

 

                                         แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3

รหัสวิชา  ก30962           กิจกรรมภาษาอาเซียนภาษาญี่ปุ่น 3             ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ                                             โรงเรียนสิริรัตนาธร

หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การทักทาย             เรื่อง วันนี้ฉันรู้สึก...                เวลา 1 คาบ

 

1. ผลการเรียนรู้

 2. อ่านออกเสียงประโยคข้อความ บทสนทนา นิทานง่ายๆ ตามหลักการอ่านในระบบเสียงภาษาญี่ปุ่น

4. สนทนา แลกเปลี่ยนและเขียนโต้ตอบข้อมูลเพื่อสื่อสารอย่างต่อเนื่องเกี่ยวกับตนเอง กิจกรรม และ       สถานการณ์ต่างๆ ในชีวิตประจำวัน

5. พูดหรือเขียนแสดงความต้องการ ขอและให้ความช่วยเหลือ ตอบรับและปฏิเสธ ในสถานการณ์ต่างๆ

8. ใช้ภาษาญี่ปุ่นสื่อสารในสถานการณ์จริงหรือสถานการณ์จำลองที่เกิดขึ้นในห้องเรียน สถานศึกษา ชุมชน

 

2.  สาระสำคัญ

          การถาม ตอบเกี่ยวกับความรู้สึกนับว่าเป็นบทสนทนาที่ใช้แลกเปลี่ยนข้อมูลเพื่อการสื่อสารได้เป็นอย่างดี ไม่ว่าจะเกี่ยวกับตนเอง หรือสถานการณ์ต่าง ๆ ในชีวิตประจำวัน อีกทั้งยังเครื่องมือทางภาษาที่ช่วยให้เข้าสังคมได้

 

3. จุดประสงค์การเรียนรู้

1. นักเรียนเข้าใจความหมายของคำศัพท์ที่เกี่ยวกับความรู้สึกได้

2. นักเรียนเรียนสามารถสื่อสารในการถาม ตอบ ที่เกี่ยวกับความรู้สึกเป็นภาษาญี่ปุ่นได้

 

4. สาระการเรียนรู้

          คำศัพท์เกี่ยวกับความรู้สึก

          1. きぶんがいい                 รู้สึกดี

          2. きぶんがわるい            รู้สึกแย่

          3. まんぞく                         พอใจ

          4. ふまん                              ไม่พอใจ

          5. うれしい                         ดีใจ

          6. かなしい                         เศร้า

 

          7. しあわせ                         มีความสุข

          8. ふこう                              ไม่มีความสุข

          9. いたい                              เจ็บ ปวด

        10. こわい                              กลัว

        11. おこります                      โกรธ

        12. あんしんします             สบายใจ

        13. まごまごします             สับสน

        14. しんぱいします             เป็นห่วง

        15. びっくりします             ตกใจ

        16. げんきがない                 ไม่ร่าเริง

      

        17.  きんちょうします          ประหม่า

       

       

        18. ドキドキします               ตื่นเต้น

       

     

        19. つかれいます                   เหนื่อย

     

บทสนทนา

          การถาม ตอบในกรณีเป็นคำคุณศัพท์

          ถาม .........さん、どうしましたか。

          ตอบ わたしは………………….です。

 

         การถาม ตอบในกรณีเป็นคำกริยา

ถาม .........さん、どうしましたか。

          ตอบ わたしは…………………

                  

 

 

5. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

1. ความสามารถในการสื่อสาร

          2. ความสามารถในการคิด

 

6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์

1. มีวินัย

          2. ใฝ่เรียนรู้

         

7. ความสามารถและทักษะศตวรรษที่ 21

       1. ทักษะด้านการสื่อสารสารสนเทศ และรู้เท่าทันสื่อ

       2. ทักษะอาชีพ และทักษะการเรียนรู้

 

8. กิจกรรมการเรียนรู้

ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน

1.       นักเรียนเข้าสู่การเรียนในรูปแบบออนไลน์ผ่านระบบ Zoom

2.       นักเรียนหลังจากเข้าคลาสเรียนออนไลน์เป็นที่เรียบร้อยครูทักทายนักเรียน

3.       ทบทวนบทเรียนหลังจากที่นักเรียนได้ทำการศึกษาด้วยตัวเองมาล่วงหน้า คำศัพท์เกี่ยวกับความรู้สึกโดยการทายความรู้สึกจากภาพ

ขั้นสอน

1.       นักเรียนเข้าสู่บทเรียนในหน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่องคุณรู้สึกอย่างไรโดยผ่านโปรแกรม Power point โดยให้นักเรียนทายจากรูปภาพที่นักเรียนเห็นว่าภาพต่าง ๆ สื่อถึงอารมณ์อะไร

2.       นักเรียนเดาความหมายของคำศัพท์จากภาพหลังจากนั้นครูสอนวิธีการการออกเสียงคำศัพท์พร้อมทั้งอธิบายรูปแบบวิธีการใช้คำศัพท์

3.       อธิบายวิธีการสังเกตคำศัพท์ทั้งในรูปแบบของคำกริยาและคำคุณศัพท์

ขั้นสรุป

1.       อธิบายวิธีการถามความรู้สึกโดยรูปประโยค .........さん、どうしましたか。

2.       อธิบายวิธีการตอบทั้งสองแบบคือ การตอบแบบคำคุณศัพท์ และ รูปแบบคำกริยา

3.       ยกตัวอย่างรูปประโยควิธีการตอบแบบคำคุณศัพท์ และ วิธีการตอบรูปแบบกริยา เช่น

1. Q: どうしましたか。

   A: わたしはきぶんがいいです。

2. Q:  どうしましたか。

    A: わたしはドキドキします。

 

9. สื่อ/แหล่งเรียนรู้

          - Power point

          - Zoom

          - Google Classroom

 

9. ลิงค์คลิปการสอน

          - https://youtu.be/TNAkV0LiIPQ

 

11. การวัดและประเมินผล

 

สิ่งที่ต้องการวัดและประเมินนผล

วิธีวัดและประเมินผล

เครื่องมือ

เกณฑ์การประเมิน

ความรู้

- นักเรียนเข้าใจความหมายของคำศัพท์ที่เกี่ยวกับความรู้สึกได้

- นักเรียนเรียนสามารถสื่อสารในการถาม ตอบ ที่เกี่ยวกับความรู้สึกเป็นภาษาญี่ปุ่นได้

 

 

- การตอบในแบบฝึกหัด

 

 

- สังเกตการถามตอบของนักเรียน

 

 

- แบบฝึกหัด

 

 

- แบบสังเกต

 

- นักเรียนตอบคำถามแบบฝึกหัดถูกต้องทั้งหมด

 

 

- นักเรียนถาม ตอบเกี่ยวกับความรู้สึกได้ถูกต้องร้อยละ 65 ขึ้นไป

 

สมรรถนะสำคัญ

1. ความสามารถในการสื่อสาร

2. ความสามารถในการคิด

 

 

-สังเกตจากการตอบคำถามในชั้นเรียน

 

-แบบสังเกต

 

-นักเรียนทำได้ไม่น้อยกว่าร้อยละ65

คุณลักษณะอันพึงประสงค์

1. มีวินัย

2. ใฝ่เรียนรู้

 

 

- สังเกตจากพฤติกรรมในชั้นเรียน

 

-แบบสังเกต

 

-นักเรียนทำได้ไม่น้อยกว่าร้อยละ65

 

บันทึกผลการเรียนรู้

ผลการเรียนรู้

    การประเมินด้านความรู้ (K)

- นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/6 มีความเข้าใจการใช้คำศัพท์และนำมาใช้ในการถาม ตอบ เกี่ยวกับความรู้สึกในรูปแบบภาษาญี่ปุ่นและพูดคุยโต้ตอบกับครูได้เป็นอย่างดีได้เป็นอย่างดี

- นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/11 มีความเข้าใจการใช้คำศัพท์และ ถาม ตอบ เกี่ยวกับความรู้สึกในรูปแบบภาษาญี่ปุ่นและโต้ตอบกับครูผู้สอนได้

     การประเมินด้านทักษะกระบวนการ (P)

นักเรียนนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/6 และ นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/11 มีความเข้าใจความหมายของคำศัพท์และมีทักษะทางด้านการสื่อสารภาษาญี่ปุ่นตามเกณฑ์ที่ครูกำหนด โดยสามารถโต้ตอบเกี่ยวกับความรู้สึกเป็นภาษาญี่ปุ่นได้ถูกต้องและเข้าใจเรื่องของการถามว่า คุณเป็นอย่างไร พร้อมทั้งอธิบายการตอบคำถามแบบคำคุณศัพท์และคำกริยา

     การประเมินด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)

          นักเรียนนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/6 และ นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/11 ทุกคนมีความมุ่งมานะในการเรียนและตั้งใจในการศึกษาเป็นอย่างมากถึงแม้จะเรียนรู้รูปแบบออนไลน์และให้ความร่วมมือในการถามตอบกับครูผู้สอนเป็นอย่างดี

 

ปัญหา – อุปสรรค

-นักเรียนนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/6 และ นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/11 มีการเข้ามาเรียนแต่ไม่ทำการเรียนให้ความสนใจอย่างอื่น

 

แนวทางแก้ปัญหา – อุปสรรค

          ทำการเช็คชื่อท้ายคาบเรียนเพื่อตรวจเช็คว่านักเรียนยังอยู่และมีสมาธิในการเรียนหรือเปล่า

   






 

 

 



 

 

 

 

 

 

 

 


1 ความคิดเห็น:

APD,Metee Pigultong กล่าวว่า...

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. นักเรียนเข้าใจความหมายของคำศัพท์ที่เกี่ยวกับความรู้สึกได้
2. นักเรียนสามารถสื่อสารในการถาม ตอบ ที่เกี่ยวกับความรู้สึกเป็นภาษาญี่ปุ่นได้

ถ้าเป็นไปได้ ขอความกรุณาครูแสดงเครื่องมือต่อไปนี้
1. แบบสังเกตความสามารถสื่อสาร
2. แบบสังเกตความสามารถในการคิด

เครื่องมือวัดผลการเรียนรู้โดยใช้แบบสังเกตุ ผมคิดว่าไม่สอดคล้องกับกิจกรรมการเรียน เนื่องจากธรรมชาติของแบบสังเกตุจะต้องกระทำในช่วงที่ผู้ประเมินมีความปลอดโปร่ง
ต้องใช้วิจารณญาณในการบันทึกข้อสังเกตุ
ดังนั้น แบบสังเกตความสามารถสื่อสาร และแบบสังเกตความสามารถในการคิด ที่ปรากฎอยู่ในแผนการจัดการเรียนรู้มิได้ใช้เนื่องจากในความเห็นของผมคิดว่ายังไม่สอดคล้องกับกิจกรรม

ส่วนการวัดผลความสามารถสื่อสารในการถาม ตอบ ขอแนะนำให้ครูใช้แบบบันทึกรายการ Check list form เป็นเครื่องมือในการประเมินผลนักเรียนรายบุคคลนะครับ

ข้อแนะนำ: ครูต้องใช้เครื่องมือวัดผลการเรียนรู้ที่เหมาะสมกับธรรมชาติของกิจกรรมและสามารถวัดคได้อย่างเป็นรูปธรรมนะครับ
คำแนะนำ: การวัดความเข้าใจ ต้องใช้คำกริยาเช่น เปลี่ยน อธิบาย ประมาณการ ขยายความ สรุป อ้างอิง แปลความหมาย คาดคะเน ตีความ ขยายความ อุปมาอุปมัย ลงสรุป และยกตัวอย่าง เป็นต้น
วิธีการวัดอาจใช้การถามตอบอย่างที่ครูแสดงในชั้นเรียน แต่ไม่สามารถวัดผลได้ครบทุกคน เนื่องจากหลายคนไม่แสดงตนในชั้นเรียน แนะนำให้ครูมอบหมายงานเป็น Assignment ในรูปการแปลงสาร
เช่นการแต่งนิทานจากภาพที่กำหนดโดยใช้คำที่สอนในครั้งนี้เป็นตัวตั้ง ซึ่งสามารถตอบโจทย์จุดประสงค์การเรียนรู้ข้อที่ 1

ส่วนการใช้แบบบันทึกรายการ Check list form บันทึกเพียงนักเรียนคนไหนที่มีการตอบสนองกับสิ่งเร้าที่ครูยื่นให้นักเรียนเป็นระยะๆ
น่าจะเพียงพอและตอบโจทย์จุดประสงค์การเรียนรู้ที่ 2 นักเรียนสามารถสื่อสารในการถาม ตอบ

หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 แผนการเรียนรู้ที่ 42 เรื่องอักษรคันจิ

                                                                 แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 42 รหัสวิชา   ญ32202                        รายวิ...